Jury Panel
October 11, 2013
Asiaticafilmmediale
October 20, 2013

ผู้ตัดสิน

ป็อป อารียาอนันดา ร่วมตัดสินสุดยอดหนังสั้น “The Guardians”

 ซิวรางวัลใหญ่ รถยนต์โตโยต้า ออล นิว วีออส

ในงาน The Style by Toyota 9FilmFest ครั้งที่ 3

 ปิดฉากเทศกาลหนังสั้นประจำปีนี้ไปอย่างยิ่งใหญ่กับ The Style by Toyota 9FilmFest ครั้งที่ 3 ที่เหล่าผู้กำกับมือทองอย่าง ปรัชญา ปิ่นแก้ว, คุณชายอดัม...เฉลิมชาตรี ยุคล, กอล์ฟ ธัญญ์วาริน สุขะพิสิษฐ์, อนันดา เอเวอริ่งแฮม, ป็อปอารียา สิริโสดา, ป๋าเต็ดยุทธนา บุญอ้อม และผู้ทรงคุณวุฒิอีกหลายท่าน ให้เกียรติร่วมเป็นคณะกรรมการตัดสิน อีกทั้งเหล่าคนบันเทิง อาทิ ปูวิทยา ปานศรีงาม, จิล โรเจอร์, ซินดี้สิรินยา บิชอฟ และทัพสื่อมวลชนทั้งไทยและเทศเข้าร่วมงาน และลุ้นผลตัดสิน ณ พารากอน ซินิเพล็กซ์ สยามพารากอน กันอย่างล้นหลาม

โดยในปีนี้ ภาพยนตร์สั้นที่ถูกส่งเข้าประกวดภายใต้หัวข้อ สายน้ำหรือ “Water Way” ได้ถูกเสนอชื่อเข้าสู่รอบสุดท้ายทั้งหมดถึง 9 เรื่อง ได้แก่ 1. “ไหล” Lie โดยณรงค์ชัย ประทุมสุวรรณ, 2. “Bangkruai Pradesh”โดยรักฐะ และภัทระ บูรณดิลก, 3. “Clueless” โดยไบรอน บิชอฟ, 4. “The Cream” ทาหน้า ท้ารัก โดยนฤพนธ์ พันธุ์ไพโรจน์, 5. “The Great River”โดยสตีฟ รูอส์, 6. “The Guardians” โดยดิษพงษ์ สัมปัตตะวนิช, 7. “Distortion” โดยธนา ชัยรัตศิลป์, 8. “The Great Penguino in Tepanyaki Kamikaze” โดยด็อกเตอร์เพนกวิน และ 9. “Clock Blocked”โดยโรเบิร์ต ปีเตอร์

และนาทีสำคัญก็มาถึงเมื่อผลตัดสินถูกประกาศว่า “The Guardians” โดยนักทำหนังสั้นชาวไทย นายดิษพงษ์ สัมปัตตะวนิช สามารถชนะใจคณะกรรมการคว้ารางวัล Best Film Award กับสุดยอดรางวัล รถยนต์โตโยต้า ออล นิว วีออส ไปครองท่ามกลางเสียงปรบมือแสดงความยินดีอย่างกึกก้อง

ผลรางวัล The Style by Toyota 9Filmfest 2013 ทั้ง 12 รางวัล มีดังต่อไปนี้

1. Screenwriter            จาก    “ไหล”  LIE       โดยนายณรงค์ชัย ประทุมสุวรรณ (Narongchai Parthumsuwan)

2. Costume Design        จาก    THE GREAT RIVER โดยสตีเฟน รูอส์ (STEPHEN ROUSE)

3. Leadership Award    จาก    DISTORTION โดยนายธนา ชัยรัตศิลป์ (Thana Chairatanasil)

4. Best Editor   จาก TAPPANYAKI  โดย เจเรมี่ แซค และ เรย์มอน เลวิน (Jeremy Zag and Raymond Lewin)

5. Best Producer จาก CLUELESS  โดยไบรอัน บิชอฟ   (Bryan Bishop) สหจักร บุญธนกิจ (Sahajak Boonthanakit) และปีเตอร์ อลัน ลอยด์ (Peter Alan Lloyd)

6. Special Jury    จาก “ไหล” LIE โดยนายณรงค์ชัย ประทุมสุวรรณ (Narongchai Parthumsuwan)

7. Best Actor   จาก “The GUARDIANS” โดยนายศุภชัย เกิดสุวรรณ (Supachai Girdsuwan)

8. Best Director จาก “CLOCK BLOCKED”   โดยโรเบิร์ต ปีเตอร์ (Robert Peters)

9. Best Actress       จาก  “CLUELESS” โดยจอย วิลลานูวา (Joy Villanueva)

10. Best Cinematography จาก          “BANGKRUAI PRADESH” โดยนายรักฐะ และนายภัทระ บูรณดิลก (Rattha Buranadilok and Pathara Buranadilok)

11. Best Creativity Award จาก “THE CREAM” โดยนายนฤพนธ์ พันธุ์ไพโรจน์ (Naruphon Punphairoj)

 

และรางวัลรถยนต์โตโยต้า ออล นิว วีออส

12. Best Film         จาก The GUARDIANS โดยนายดิษพงษ์ สัมปัตตะวนิช (Disspong Sampattavanich)

Leave a Reply

Your email address will not be published.

9FilmFest